![](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/Untitled-5.jpg)
วันอาทิตย์ที่ 15 ตุลาคม 2566 THNIC Academy จัดกิจกรรม “เชื่อมวัยด้วยไอที” โดยที่ส่วนหนึ่งของกิจกรรมจะเป็นการร่วมกันพัฒนาสมุดประวัติดิจิทัล เพื่อบันทึกสภาพแวดล้อมริมฝั่งแม่น้ำปิงในอดีตของพื้นที่อำเภอเมือง จังหวัดตาก ผ่านการบอกเล่าเรื่องราวทางประวัติศาสตร์ที่น่าสนใจไม่ให้สูญหายโดยวิทยากรผู้ทรงคุณวุฒิที่เป็นบุคคลในพื้นที่จริง ได้แก่
- ศ.ดร. กาญจนา กาญจนสุต
- รศ.ดร. ทิพาพร พิมพ์พิสุทธิ์
- อ.อัษฎาพรรณ บัวบาน
- คุณสิริรัตน์ อ่อนนุ่ม
- คุณไพจง ไหลสกุล
นอกจากนี้ยังมีตัวแทนจากชมรมผู้อายุจังหวัดตาก ผู้สูงอายุจากพื้นที่ริมแม่น้ำปิงตอนเหนือจากอำเภอสามเงาและอำเภอบ้านตาก มากกว่า 10 คน ร่วมกันบอกเล่าเรื่องราวในอดีตอีกด้วย กิจกรรมนี้มีน้อง ๆ นักเรียนนักศึกษาในพื้นที่จังหวัดตากกว่า 20 คน เข้าร่วม ซึ่งถือว่าเป็น “กลุ่มเยาวชนจิตอาสาด้านไอที” ทำหน้าที่ปักหมุดและบันทึกเรื่องราวลงในสมุดประวัติดิจิทัลต่อไป โดยมีทีมงานแบ่งปั๋นเป็นพี่เลี้ยงกิจกรรมอีกด้วย
ศ.ดร. กาญจนา กาญจนสุต บรรยายให้ความรู้หัวข้อ “การเข้าถึงอินเทอร์เน็ตและบทบาทของมูลนิธิศูนย์สารสนเทศเครือข่ายไทย”
ทีมงานแบ่งปั๋นและกลุ่มเยาวชนจิตอาสาด้านไอทีแนะนำเกี่ยวกับการท่องข้อมูลเมืองตากบนอินเทอร์เน็ต
![image14](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/image14.jpg)
![image13](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/image13.jpg)
![image22](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/image22.jpg)
![image29](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/image29.jpg)
![image10](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/image10.jpg)
![image8](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/image8.jpg)
![image15](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/image15.jpg)
![image28](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/image28.jpg)
![image19](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/image19.jpg)
![image7](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/image7.jpg)
![image16](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/image16.jpg)
เสวนาถ่ายทอดเมืองตากในความทรงจำให้ลูกหลาน โดย วิทยากรผู้ทรงคุณวุฒิ ดำเนินการเสวนาโดย คุณเข็มทอง โมราษฎร์
แนะนำการปักหมุดดิจิทัลเพื่อบันทึกความทรงจำให้ลูกหลาน
![image26](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/image26.jpg)
![image18](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/image18.jpg)
![image12](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/image12.jpg)
![image9](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/image9.jpg)
![image20](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/image20.jpg)
![image21](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/image21.jpg)
![image2](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/image2.jpg)
![image11](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/image11.jpg)
![image5](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/image5.jpg)
![image24](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/image24.jpg)
จุดปักหมุดตามแนวริมแม่น้ำปิงบริเวณจวนเก่า, ท่าโพธิ์, ระแหง, บ้านจีนและวัดพร้าว
คุณภาคภูมิ ไตรพัฒน์ ผู้อำนวยการ THNIC Academy กล่าวสรุปและขอบคุณวิทยากรและผู้เข้าร่วมกิจกรรมทุกคน พร้อมบันทึกภาพความประทับใจร่วมกัน
![Copy of IMG_0099](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/Copy-of-IMG_0099.jpg)
![Copy of IMG_0137](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/Copy-of-IMG_0137.jpg)
![Copy of IMG_0213](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/Copy-of-IMG_0213.jpg)
![Copy of IMG_0216](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/Copy-of-IMG_0216.jpg)
![Copy of IMG_0222](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/Copy-of-IMG_0222.jpg)
![Copy of IMG_0158](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/Copy-of-IMG_0158.jpg)
![Copy of IMG_9759](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/Copy-of-IMG_9759.jpg)
![Copy of IMG_9763](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/Copy-of-IMG_9763.jpg)
![Copy of IMG_9801](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/Copy-of-IMG_9801.jpg)
![Copy of IMG_9906](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/Copy-of-IMG_9906.jpg)
![Copy of IMG_9917](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/Copy-of-IMG_9917.jpg)
![Copy of IMG_0054](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/Copy-of-IMG_0054.jpg)
![Copy of IMG_0058](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/Copy-of-IMG_0058.jpg)
![Copy of IMG_0082](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/Copy-of-IMG_0082.jpg)
![233488_0](https://xn--12cgr5cibc1ebjac1d8d6cybje8dk5li8r9b.xn--o3cw4h/wp-content/uploads/2023/10/233488_0.jpg)